Girl Child ‘या’ मुलींना राज्य सरकार देणार ५० हजार रुपये; अशी आहे योजना

Girl Child मुलींना पालकांना आधार देण्यासाठी सरकारकडून अनेक योजना राबवल्या जातात. यादीच मांझी कन्या भाग्यश्री योजना आहे. महाराष्ट्राने 1 जानेवारी 2023 रोजी ही योजना सुरू केली.

या लाभाचा लाभ घेण्यासाठी पालक महाराष्ट्राचे रहिवासी असणे आवश्यक आहे. या अंतर्गत आई आणि मुलीचे संयुक्त बँक खाते उघडले जाईल. रु. १ लाख विमा पॉलिसी आणि रु. 5,000 ओव्हरड्राफ्ट जमा होईल.

सुकन्या समृद्धी योजना : आई-वडिलांनी आपल्या मुलीच्या जन्माला 18 वर्षे पूर्ण केली आहेत. जर दोन मुली रु. प्रत्येकी 25 हजार दिले जातात. मी कन्या भाग्यश्री भागीदार राज्याला दिलेला पैसा मुलींच्या शिक्षणासाठी वापरता येईल.

मांझी कन्या भाग्यश्री कर्जदाराला आधार कार्ड, आई किंवा मुलीच्या बँक खात्याचे पासबुक, मोबाईल फोन नंबर फोटो, राहण्याचा पासपोर्ट आकार आणि उत्पन्न आवश्यक आहे.

तिसरे पालक असले तरी या अंतर्गत फक्त दोन मुलीच लाभार्थी आहेत  आपण मांझी कन्या भाग्यश्री योजना डाउनलोड करणे आवश्यक आहे. वेबसाइटवर उपलब्ध होईल.अर्जुन विकास डाउनलोड करा आणि ते भरा आणि महिला आणि बाल कार्यालयात पाठवा आणि आवश्यक कागदपत्रे संलग्न करा.

अर्ज करण्यासाठी महाराष्ट्र सरकारच्या अधिकृत

वेबसाइटला भेट द्या

हेही वाचा –

Navratri 2022 : नवरात्रीच्या गरब्यात चमकायचंय? त्वचेच्या उजळपणासाठी वापरा ‘हे’ 5 घरगुती फेसपॅक!

माझी कन्या भाग्यश्री (महाराष्ट्र) मातांनी आपल्या मुलींच्या विकासासाठी बचत करण्यासाठी ही योजना सुरू केली आहे. किमान या प्रश्नाचे चांगले उत्तर. या क्षेत्रात सुमारे 1.2 कोटी खाती आहेत ज्यात सुमारे 20 हजार कोटींचा खुलासा करण्यात आला आहे. नवजात बालकापासून ते 10 वर्षांपर्यंतच्या दोन मुलींचे प्रकरण पुढचे खाते उघडत आहे.

हे खाते बँक किंवा पोस्ट ऑफिसमध्ये उघडता येते. मुलीच्या शिक्षणासाठी किंवा लग्नासाठी भरतीपूर्वी पैसे काढता येतात.

इतर योजनांसाठीही व्याजदर चांगले आहेत.मुलीच्या जन्मासाठी किंवा आईच्या मध्यस्थीने नसबंदी शस्त्रक्रियेद्वारे दोन मुलींच्या जन्मासाठी 50,000, तर राज्य सरकारने मुलींच्या स्पष्टीकरणासाठी 50,000 ठेवले आहेत.

एका मुलीनंतर शस्त्रक्रिया झाल्यास 50 हजार रुपये आणि दोन मुलींनंतर शस्त्रक्रिया झाल्यास प्रत्येक मुलीला 25 हजार रुपये. 88 हा एकूण 1 वर्षाचा अचूक वेळ आहे.

ही योजना कोणासाठी आहे ?

या लाभाचा लाभ घेण्यासाठी पालक महाराष्ट्राचे रहिवासी असणे आवश्यक आहे. या अंतर्गत आई आणि मुलीचे संयुक्त बँक खाते उघडले जाईल. रु. १ लाख विमा पॉलिसी आणि रु. ५ हजारांचा ओव्हरड्राफ्ट जमा होणार आहे.

आई-वडिलांनी आपल्या मुलीच्या जन्माला 18 वर्षे पूर्ण केली आहेत. दोन मुली असल्यास रु. प्रत्येकी 25 हजार दिले जातात. मी कन्या भाग्यश्री भागीदार राज्याला दिलेला पैसा मुलींच्या शिक्षणासाठी वापरता येईल. (माझी मुलगी भाग्यश्री योजना)

हेही वाचा –

Navratri Colors 2022 : तुम्हाला माहिती आहेत का नवरात्रीच्या नऊ दिवसांचे रंग आणि त्यांचे अर्थ? जाणून घ्या

 

बालिका समृद्धी योजना : गरीब कुटुंबातील मुलींना व त्यांच्या कुटुंबियांना आर्थिक मदत केली जाते. दारिशेखाच्या कुटुंबात १५ ऑगस्ट १९९७ नंतर मुलींच्या जन्मासाठी लाभ. पात्र मुलींच्या कुटुंबीयांना तक्रारी दिल्या जातात.

ते बरोबर आहे, त्यांना दोषी आकाश वाटते.मुले 6 वर्षे आणि 12 वर्षांची झाल्यावर फ्लोटिंग व्याज काढले जाऊ शकते. थ्रेशोल्डच्या खाली, तसेच ज्यांचे वार्षिक उत्पन्न आकस्मिक लाखांपेक्षा कमी आहे ते हा लाभ घेण्यास पात्र आहेत.

मुलांपर्यंत शिक्षणाचा प्रसार करण्याच्या उद्देशाने हे 20 वर्षांपासून सुरू करण्यात आले आहे. त्यासाठी पुढील योजना आखण्यात आल्या आहेत.स्त्री-भ्रूणहत्या, मुलगा-मुलगी भेदभाव नष्ट करणे, इतर सुरक्षित वातावरण निर्माण करणे, त्यांना चांगले शिक्षण व सुविधा देणे ही या प्रश्नाची उद्दिष्टे आहेत.

लाडली योजना, कन्या कोश योजना (हरियाणा) : 20 ऑगस्ट 2005 नंतर, हरियाणा त्यानंतर पाच वर्षांसाठी प्रति कुटुंब प्रति वर्ष 5 हजार रुपये देईल. कन्या कोष योजना 2015 मध्ये सुरू झाली. आम्ही पहिली मुलगी म्हणून आलो, तिच्या गावाला सरकारने 21 हजार रुपये दिले. वयाच्या 18 व्या वर्षी तिच्याकडे एक लाख रुपये होते.

याचा फायदा स्थानिक मध्य प्रदेशातील दारिद्र्यरेषेखालील कुटुंबातील मुलींना होतो. त्यांची 6,000 रुपयांची राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्रे पाच वर्षांसाठी जारी केली जातात. रु. 6 वी पास प्रवेश, रु 4000 9वी पास. फक्त पात्र 1ल्या वर्षाची मुलगी draw2; पण चँगने वयाच्या १८ वर्षापूर्वी मुलीशी लग्न करावे, अशी अट आहे. शिवाय या त्रासात तिच्या शिक्षणात अडथळा येऊ नये, अशीही अट आहे.

योजनेसाठी अर्ज कसा आणि कुठे करायचा ते जाणून घ्या ?

अर्ज करण्यासाठी महाराष्ट्र सरकारची अधिकृत वेबसाइट भेट द्या. तुम्ही मांझी कन्या भाग्यश्री योजना डाउनलोड करणे आवश्यक आहे. ते वेबसाइटवर उपलब्ध असेल.

अर्ज डाऊनलोड केल्यानंतर तो भरून महिला आणि बाल विकास कार्यालयात पाठवण्यापूर्वी आवश्यक ती कागदपत्रे जोडावीत.

कोण लाभ घेऊ शकतो

योजनेची पात्रता पाहण्यासाठी व ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी  येथे क्लिक करा

Leave a Comment